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Waziri Ndalichako ahamasisha Waajiri kuwa na Mkataba
wa Hali Bora kwenye Maeneo ya Kazi. 1



WAZIRI wa Nchi Oösi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Mhe. Prof. 
Joyce Ndalichako amewataka waajiri nchini 
kuhakikisha wanakuwa na mikataba ya hali 
bora katika maeneo yao ya kazi ili kuongeza 
tija, kuepusha migogoro na kudumisha ma-
husiano mema.

Amesema hayo Agosti 26, 2022 katika haøa ya 
uwekaji saini Mkataba wa Hiari wa Hali Bora 
kati ya Menejimenti ya Kampuni ya Sigara 
Tanzania (TCC), na Chama cha Wafanyakazi 
wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri (TUICO) Tawi la Kampuni 
ya Sigara Tanzania (TCC).

AAmeeleza kuwa, Makubaliano ya Mkataba wa 
Hali bora ni hatua ya utekelezaji wa Sheria za 
kazi hususani Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 ambayo uweka 
mazingira wezeshi ya kisera, kisheria na kitaa-
sisi baina Wafanyakazi na Waajiri kwa lengo la 
kuboresha mazingira bora ya kazi, maslahi ya 
WWafanyakazi na kuleta tija mahala pa kazi.

“Ninafarijika kushuhudia waajiri kama kam-
puni ya TCC mnavyowajali wafanyakazi kwa 
kuchukua hatua hii ya kuwa na mkataba wa 
hali bora, ni kielelezo tosha mmedhamiria 
kuboresha maslahi ya Wafanyakazi na 
kuongeza hali ya kazi na uzalishaji,”

Aidha, Waziri Ndalichako ametoa rai kwa Waa-
jiri kufunga mikataba ya hali bora na wafanya-
kazi ili waweze kuboresha maslahi ya Wafa-
nyakazi wao, kuongeza tija, uzalishaji na 
kuweka bayana malengo na wajibu wa Wafa-
nyakazi na mwajiri.

Sambamba na hayo Mhe. Ndalichako alieleza 
kuwa Serikali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali vyama vya waajiri na wafanyakazi 
pamoja na shirika la Kazi Duniani (ILO) wapo 
kwenye mchakato wa kukamilisha rasimu ya 
sera ya Taifa Ajira (2008), lengo ni kukuza fursa 
za ajira na kazi za staha ili kupunguza ukosefu 
wawa ajira, umaskini na hatimaye kuongeza tija 
na uzalishaji kama inavyoainishwa kwenye 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025.
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KIWANDA CHA CHAI MPONDE CHA KAMILIKA 95%
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WAZIRI wa Nchi Oösi ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu), Mhe. 
Profesa Joyce Ndalichako ametembelea ki-
wanda cha Chai Mponde kilichoko Bumbuli, 
Wilaya ya Lushoto Mkoani Tanga na kuwa-
hakikishia wakulima wa zao hilo kwamba ki-
wanda kimekamilika kwa asilimia 95%.

Mhe. Profesa Ndalichako ameyasema hayo 
Agosti 16, 2022, ikiwa ni siku sita tu baada ya 
Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Comrade Daniel Chongolo kutoa 
maelekezo, juu ya kiwanda hicho kwamba ki-
takapoanza uzalishaji wa majaribio Septemba 
mwaka huu, kiendelee kupokea na kuchakata 
Chai moja Chai moja kwa moja.

Pofesa Ndalichako amesema “Kimsingi kiwan-
da kimekamilika kwa asilimia 95%, nimefanya 
ukaguzi kwenye eneo la kupokelea na ku-
chambua Chai, eneo la kuichakata (Process-
ing), eneo la kuangalia viwango na ubora 
(Grading), eneo la Karakana, Tanuri la kufua 
joto (Boiler) na kote huko kumekamilika.”

Baada ya kupokea maelekezo Waziri alisema 
wao kama Wizara alikaa na Katibu Mkuu 
pamoja na Watendaji Wakuu wa Mifuko ya 
Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) na Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) ambao ndio wawekezaji wakuu 
kwenye kiwanda hicho ili kuona namna bora 
yya kuanza utekelezaji mara moja.

“Kulikuwa na baadhi ya vifaa ikiwemo 
mabomba ya kutolea mvuke na nyavu za ku-
kaushia chai ambavyo vilihitajika ili kukamili-
sha hatua za uzalishaji.” alifafanua.

Alisema Kiwannda cha Chai Mponde kinak-
wenda kuwa kiwanda cha ksiasa na kitakuwa 
na uwezo wa kuchakata tani 5,800 na baa-
daye uzalishaji utaöka tani elfu 16,000.

“Kwa siku wakulima watauza kilo elfu 52,000, 
naamini kwamba kiwanda kitaenda kuin-
yanyua Halmashauri yetu ya Bumbuli na 
kuboresha maisha ya wananchi.” Alisema.



Aidha, amehimiza mshikamano na kufanya 
kazi kama timu kwa kuwa, Oösi hiyo ndiyo 
Kioo na Kiongozi kwa Wizara nyingine, hivyo 
amewataka kuweka usimamizi madhubuti 
katika Programu, Miradi na kazi zote ambazo 
zinasimamiwa na Oösi ya Waziri Mkuu. 

KKwa upande wake Katibu Mkuu, Oösi ya 
Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu Prof. Jamal Katundu ameele-
za kuwa mikataba hiyo ya utendaji kazi ita-
saidia oösi hiyo na taasisi zilizopo chini yake 
kutekeleza majukumu yao kikamilifu na kute-
keleza kwa ufanisi maelekezo wanayopatiwa 
na Viongozi na hatimaye kuleta maendeleo 
kwa wananchi na Taifa kwa ujumla. 

Wakuu wa Taasisi zilizopo chini ya Wizara hiyo 
ikiwemo Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF), Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa 
Kazi (OSHA), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF) na Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) walishiriki katika 
kikikao kazi hicho.

NAIBU Waziri Oösi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu Mhe. 
Patrobas Katambi amepongeza Mfumo wa 
kuingia Mikataba ya Utendaji Kazi na Taasisi 
za Umma ambao unaainisha malengo ya-
takayo tekelezwa na Taasisi za Umma katika 
kipindi cha mwaka mmoja.

Ameyasema hayo hii leo Agosti 14, 2022 Jijini 
Arusha wakati wa kikao kazi cha menejimenti 
ya Oösi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu cha kufanya tathmini 
ya utendaji kazi wa kwa mwaka 2021/22 na 
kuweka malengo, na kusaini mikataba ya 
Utendaji Kazi kwa Mwaka 2022/23.

““Mfumo huu una faida nyingi ikiwa ni pamoja 
na kuongeza uwajibikaji katika utekelezaji wa 
Sera, Mikakati na vipaumbele vya Taasisi za 
umma na vya kitaifa”

PPamoja na hayo Mhe. Katambi ameisisitiza 
menejimenti ya Oösi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu kufanya 
kazi kwa bidii na kuwa wabunifu katika 
maeneo yao ya kazi ili kuongeza tija na ufanisi 
katika kazi tunazozifanya.
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Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2022 
zimefanikisha kuzihimiza Halmashauri 
ambazo hadi sasa zimeukimbiza mwenge 
huo, kurejesha shilingi Milioni 847.6 katika 
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana.

FFedha hizo hutolewa na Oösi ya Waziri Mkuu 
-Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu 
kupitia Halmashauri kwa ajili ya mikopo 
yenye riba nafuu kwa Vijana, Wanawake na 
Watu wenye Ulemavu.

NaibuNaibu Waziri, Oösi ya Waziri Mkuu -Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu Mhe. Pa-
trobas Katambi ameyasema hayo, leo Agosti 
16, 2022 wakati wa makabidhiano ya 
Mwenge wa Uhuru kutoka uongozi wa mkoa 
wa Singida kwa mkoa wa Dodoma, wilayani 
Bahi.

Mhe. Katambi amefafanua kuwa, Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan imeweka mipango 
Madhubuti ya kuweza kuhakikisha vijana wa-
nashiriki katika shughuli za kiuchumi.

Amesisitiza kuwa katika kutimiza dhamira ya 
Mhe.Rais Samia, wakimbiza mwenge wa 
uhuru kwa mwaka 2022 wamekuwa mstari 
wa mbele katika kuhakikisha fedha hizo zin-
arejeshwa ili wanufauka wengi wapate 
mikopo.

“Mwenge ni jicho katika kuhakikisha 
maendeleo yanakuwepo. Majukumu yasipo-
tekelezwa, uzembe, ubadhilifu ukifanyika 
lazima uchukue hatua, hivyo ni vyema kila 
mmoja akawe makini katika eneo lake la kaziw

MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2022
ZAFANIKISHA FEDHA ZA MFUKO WA
MAENDELEO YA VIJANA KUREJESHWA

Inaendelea Uk. 6



Kwa upande wake, Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru kitaifa Kwa mwaka 2022, 
Sahil Gelaruma, amesema mikopo yenye riba 
nafuu kwa vijana, katika mkoa wa Dodoma ya 
Sh. Milioni 150 haijarejeshwa Serikali Kuu.

""Mwenge wa Uhuru unaagiza halmashauri 
hizo kurejesha Fedha hizo haraka kabla 
mwenge wa uhuru haujapita katika hal-
mashauri zao"

Mhe. Katambi amebainisha kuwa, hadi kuökia 
Agosti 14 mwaka huu, Mwenge wa Uhuru 
tayari umeshatembelea jumla ya Halmashauri 
135 kati ya 195 zilizopangwa.

AAidha, ameeleza kuwa mwenge huo umefani-
kiwa kukagua na kuweka mawe ya msingi 
katika miradi 941 yenye thamani ya Sh bilioni 
551.7.

"Kwa Sasa tayari miradi 64 yenye thamani ya 
Sh. Bilioni 12.5 imebainika kuwa na dosari za 
kukosa nyaraka na changamoto za kiufundi"

www.kazi.go.tz



www.kazi.go.tz

Naibu Waziri Oösi ya Waziri Mkuu-Kazi, Vijana, 
Ajira na Watu wenye Ulemavu, Mhe. Patrobas 
Katambi ameuagiza uongozi wa Kiwanda cha 
Mbeya Cement kuhakikisha unatafuta mitam-
bo ya kisasa kwa ajili ya kudhibiti vumbi la 
saruji inayozalishwa kiwandani hapo.

Mhe. Naibu Waziri Katambi ametoa agizo hilo 
Agosti 26, 2022 alipofanya ziara ya kushtukiza 
ya kukagua kiwanda hicho na kufuatilia ute-
kelezaji wa sheria za kazi na masuala ya Usala-
ma na Afya mahala pa kazi.

''Sijaridhishwa na hali niliyoikuta kimsingi 
eneo la uzalisha kuna vumbi ambalo limesh-
indwa kudhibitiwa na hivyo watumishi kuwa 
katika hatari kubwa ya kuugua magonjwa"

Mhe. Katambi alisisitiza kuwa usalama wa 
watu kazini ni muhimu na serikali itaendelea 
kusimamia sheria ili Watanzania wafanye kazi 
katika hali ya usalama sehemu za kazi.

Na: Mwandishi Wetu - Mbeya
”Katika kipindi cha mwezi mmoja nahitaji 
kuona mabadiliko ya namna ya kudhibiti 
vumbi ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa vifaa 
vya kujikinga na vumbi (barakoa)."

KKwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kiwanda cha Mbeya Cement, Khaledi Ghaleib 
alisema watahakikisha wanatekeleza maa-
gizo hayo ya kuthibiti mifumo ya kusambaza 
kwa vumbi na kuwepo kwa vifaa vya kujikin-
ga kwenye eneo la uzalishaji.

BORESHENI MAZINGIRA YA KAZI KIAFYA - KATAMBI
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TANZANIA NA QATAR ZAJADILI AJIRA WAKATI WA KOMBE LA DUNIA
Tanzania imeihakikishia Qatar kuwa ipo tayari 
kutoa vijana watakaoweza kufanya kazi 
nchini humo, hususan katika kipindi hiki am-
bacho mahitaji ya nguvukazi ni makubwa ku-
tokana na nchi hiyo kuwa mwenyeji wa Mash-
indano ya Mpira wa Miguu wa Kombe la 
Dunia yatakayochezwa mwezi Novemba 
2022.

Ujumbe wa Tanzania ulioongozwa na Katibu 
Katibu Mkuu, Oösi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Prof. 
Jamal Katundu, umebainisha hayo wakati wa 
kushiriki mazungumzo na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje ya Qatar, Dkt. Ahmad 
Hassan Al-Hamadi kwenye Oösi za Wizara 
hihiyo Jijini Doha, Qatar tarehe 28 Agosti 2022.

Mazungumzo hayo yamefanyika ikiwa ni 
moja ya utekelezaji wa Mkataba wa Kazi ulio-
sainiwa kati ya Tanzania na Qatar mwaka 
2014.

Ujumbe huo umeipongeza Qatar kuwa 
mwenyeji wa Kombe la Dunia la FIFA litaka-
loanza mwezi Novemba mwaka huu.

Aidha, Umewafahamishwa kuwa Tanzania 
imewaandaa vijana wake wenye ujuzi na 
hivyo kuombwa kupata nafasi za ajira na za 
viza (visa allocation) kwa ajili ya Watanzania 
kuweza kuja kufanya kazi Qatar hasa wakati 
wa kombe la Dunia.

KKatika Kikao hicho, viongozi hao pia wames-
isitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano 
mzuri uliopo kati ya nchi hizi mbili hususan 
katika maeneo ya uwekezaji na biashara.

Viongozi hao wamefafanua kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imefanya maboresho makubwa ya 
mazingira ya uwekezaji na biashara, hivyo wa-
metoa wito kwa wafanyabiashara wa Qatar 
kuja kuwekeza nchini katika maeneo kama 
vile utalii, kilimo, madini, maliasili, uvuvi na 
utamaduni.utamaduni.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

Mhe. Prof. Joyce Ndalichako
akishiriki zoezi la ugawaji vifaa wezeshi
 kwa Watu wenye Ulemavu lililoandaliwa 
na Shirika la kutoa misaada la Shree 
Lohana Mahajan na Lal Baug Pariwar.Lohana Mahajan na Lal Baug Pariwar.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

Mhe. Patrobas Katambi
akizungumza na Wafanyakazi wa
alipofanya ziara ya kushtukiza katika
Kiwanda cha Mbeya Cement kwa
lengo la kukagua utekelezaji walengo la kukagua utekelezaji wa
Sheria za Kazi na masuala ya
Usalama na Afya Mahala pa Kazi .

Ujumbe wa Serikali ya Tanzania ukiongozwa 
na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

Prof. Jamal Katundu (wa tatu kutoka kushoto)
walipokutana na kufanya mazungumzo
na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kazi
Qatar, Mohammed Hassan Al - ObaidlyQatar, Mohammed Hassan Al - Obaidly

Jijini Doha Agosti 29, 2022.
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